วันศุกร์ที่ 3 เมษายน พ.ศ. 2558

บันทึกอนุทิน ครั้งที่ 11

บันทึกอนุทิน  ครั้งที่  11
วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย EAED3208
อาจารย์ผู้สอน  ว่าที่ร้อยตรีกฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด
วันที่  31  เดือนมีนาคม  2558
กลุ่มเรียน 104 (วันอังคาร)  เวลา  13:30-17:30 น.


การเขียนแผนการจัดประสบการณ์ ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย

จุดประสงค์ของการเขียนแผนการจัดประสบการณ์
เพื่อให้ผู้สอน
1. วางแผนล่วงหน้าในการจัดกิจกรรมร่วมกับเด็กได้เหมาะสมและสอดคล้องกับหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
2. นำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดกิจกรรมประจำวันให้บรรลุผลตามจุดมุ่งหมายที่กำหนดไว้

การจัดทำแผนการจัดประสบการณ์
1. ศึกษาหลักสูตรการศึกษาปฐมวัยพุทธศักราช 2546 และเอกสารอื่นที่เกี่ยวข้อง
2. วิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษาและความสัมพันธ์ของ
                -มาตรฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์
                -ตัวบ่งชี้
                -สภาพที่พึงประสงค์ของเด็กอายุ 0-3 ปี และ 3-5 ปี
3. วิเคราะห์สาระการเรียนรู้ ประสบการณ์สำคัญ
4. กำหนดรูปแบบการจัดประสบการณ์
5. เขียนแผนการจัดประสบการณ์

การเขียนแผนการจัดประสบการณ์
ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง
-จากการสังเกตความสนใจ ความต้องการของเด็ก (ตามสภาพชีวิตจริงของเด็ก)
-เลือกเรื่องที่ชัดเจน ไม่กว้างจนเกินไป สามารถเชื่อมโยงกับเรื่องอื่นๆ ได้
                -ไม่ควรเลือก : สัตว์  คมนาคม  ฯลฯ (หัวข้อใหญ่มาก)
                 -ควรเลือก : ช้าง สุนัข ผีเสื้อ บ้าน น้ำ รถไฟ ฯลฯ
ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
-สิ่งที่เด็กรู้แล้ว
-สิ่งที่เด็กต้องการรู้
-สิ่งที่เด็กควรรู้
ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
-ตามความคิดริเริ่มของเด็ก / ครู
-แยกตามกิจกรรมหลัก
ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ขั้นที่ 5 จัดทำแผนการจัดประสบการณ์
ทำบันทึกการสอน
-พิจารณากิจกรรมใดทำก่อนหลัง
                -จัดกิจกรรมลงตามรูปแบบที่ให้เลือก



ตัวอย่างแบบฟอร์มแผนการจัดประสบการณ์



ตัวอย่างหน่วยการสอนใน 1 สัปดาห์



ส่ง งานปั้นดินน้ำมันใส่กล่องCD


“Fuji Sun & Sakura”




ประโยชน์ที่ได้รับ
-ทำเราได้รู้ที่มา จุดประสงค์การเขียนแผน
-รู้ขั้นตอนวิธีการเขียนแผน
-ได้เห็นรูปแบบตัวอย่างการเขียนแผน
-ได้รู้กระบวนการเขียนแผน
-การเขียนประสบการณ์สำคัญต้องยึดในหนังสือหลักสูตรฯ

ประเมิน
ตนเอง – มาเรียนตรงต่อเวลา แต่กายเรียบร้อย วันนี้อาจารย์สอนเนื้อหาการเขียนแผนฯ ไม่ได้สอนปฏิบัติ ก็เลยทำให้มีเบื่อบ้าง เลยคุยเยอะมากกว่าที่จะฟังอาจารย์บรรยาย ฟังบ้างไม่ฟังบ้าง พอไม่เข้าใจก็ถามคำถาม
เพื่อน  - เพื่อนๆตั้งใจฟัง จดบันทึกตามที่อาจารย์อธิบายตลอด มาเรียนตรงเวลา แต่กายเรียบร้อย
อาจารย์ – วันนี้อาจารย์สอนเนื้อหาการเขียนแผนศิลปะ เพื่อใช้ในการสอบสอน อาจารย์บอกที่มาก่อน ต่อด้วยอธิบายแต่ละขั้น แล้วก็ยกตัวอย่างการเขียนแผนให้ดู มาสอนตรงเวลา แต่กายสุภาพ







ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น